Geeta Teachings In Marathi : भगवद्गीता हा हिंदू धर्मातील सर्वात पवित्र ग्रंथ मानला जातो. श्रीमद्भागवत गीतेमध्ये भगवान कृष्णाच्या शिकवणीचे वर्णन आहे जे त्यांनी महाभारत युद्धाच्या वेळी अर्जुनला दिले होते. गीतेमध्ये १८ अध्याय आणि ७०० श्लोक आहेत, ज्यामध्ये धर्माच्या मार्गावर चालत कर्म करण्याचे शिक्षण दिले आहे. धर्मग्रंथानुसार मनुष्याला त्याच्या सर्व समस्यांचे समाधान भगवद्गीतेमध्ये मिळू शकते. असे मानले जाते की गीतेच्या शिकवणीचे पालन केल्याने जीवन बदलते आणि व्यक्तीला प्रत्येक कामात यश मिळते. यासोबतच गीतेमध्ये काही यशाचे मंत्र देखील सांगण्यात आले आहेत, जे तुम्ही जीवनात लागू करू शकता. गीता काम करण्याची आणि आयुष्यात पुढे जाण्याची प्रेरणा देते.
गीतेनुसार, भगवान श्रीकृष्ण म्हणतात की, कोणतेही काम कधीही पुढे ढकलले जाऊ नये. तुम्ही तुमची कामे वेळेवर पूर्ण केली पाहिजेत, जर एखाद्या व्यक्तीने असे केले तर त्याला यश मिळते. मात्र, जर तुम्ही नेहमी तुमच्या कर्मापासून दूर पळत राहिल्यास, तुम्ही जीवनात यश मिळवू शकणार नाही. गीतेमध्ये असे म्हटले आहे की, जर एखाद्या व्यक्तीची कृती योग्य दिशेने असेल तर, तो मोठ्या संकटांना देखील सहजपणे तोंड देऊ शकतो आणि त्याला कधीही अपयशाचा सामना करावा लागत नाही.
भगवान श्री कृष्ण भगवद्गीतेमध्ये म्हणतात की प्रत्येक व्यक्ती प्रत्येक कामात निपुण आहे किंवा सर्व काम योग्य पद्धतीने करू शकतो हे आवश्यक नाही, त्यामुळे तुमची ताकद ओळखा आणि ज्या कामात तुम्ही चांगले आहात तेच करण्याचा प्रयत्न करा. यातही तुमचे यश निश्चित आहे. कधी कधी आपल्याला वाटतं की, मला हे व्हायचं होतं आणि हे झालो. परंतु भगवान श्री कृष्ण म्हणतात की, तुम्ही ज्या जीवनासाठी पृथ्वीवर जन्म घेतलात तेच तुम्ही करू शकता.
भीती वाटण्यात काही नुकसान नाही, परंतु त्या भीतीला कधीही आपल्यावर वर्चस्व मिळवू देऊ नका. स्वतःवर नियंत्रण ठेवूनच यश मिळवणे शक्य आहे. माणसाचे मन जोपर्यंत त्याच्या नियंत्रणात असते तोपर्यंतच त्याचे मित्र असते. जेव्हा तुमचे मन तुमच्या नियंत्रणाबाहेर जाते, तेव्हा ते त्याचा सर्वात मोठा शत्रू बनते. म्हणूनच जोपर्यंत तुम्ही बरोबर आहात आणि आयुष्यात कोणतीही चूक करत नाही, तोपर्यंत तुम्ही कोणालाही घाबरू नका.
राग हे माणसाच्या अधोगतीचे प्रमुख कारण आहे असे म्हणतात. रागाच्या भरात कोणतीही व्यक्ती स्वतःवरील ताबा गमावून बसते आणि रागाच्या भरात चुकीच्या गोष्टी करतात. कधी कधी रागावलेला माणूस स्वतःचे नुकसान करतो. त्यामुळे रागाला स्वतःवर वर्चस्व गाजवू देऊ नये. श्रीकृष्णाने गीतेत सांगितले आहे की, जर तुम्हाला राग आला तर शांत राहण्याचा प्रयत्न करा.
गीतेच्या मते, व्यक्तीने संशयाच्या स्थितीत राहू नये. जे संशयाच्या अवस्थेत राहतात, त्यांचा फायदा होऊ शकत नाही. जीवनात स्पष्ट दृष्टी असावी. कोणत्याही व्यक्तीचे ध्येय सरळ असले पाहिजे, म्हणजेच त्याने आपल्या ध्येयापासून दूर जाऊ नये.
गीतेनुसार, कोणीही कोणत्याही व्यक्तीला स्वतःहून चांगले ओळखू शकत नाही. त्यामुळे स्वत:चे मूल्यमापन करणे फार महत्त्वाचे आहे. जे काम दुसरे कोणी करतात ते आपण करू शकत नाही असे आपल्याला नेहमी वाटते. गीता सांगते की, जो कोणीही आपले गुण आणि उणीवा ओळखून आपले व्यक्तिमत्व घडवून प्रत्येक कामात यश मिळवू शकतो.
संबंधित बातम्या