उपराष्ट्रपती जगदीप धनखड यांनी शेतकरी आंदोलनासंदर्भात थेट केंद्र सरकारला प्रश्न विचारला आहे. मंगळवारी त्यांनी कृषीमंत्री शिवराजसिंह चौहान यांना थेट प्रश्न विचारला की, शेतकऱ्यांना लेखी दिलेल्या आश्वासनांचे काय झाले? त्यांनी एक लांबलचक भाषण केले आहे, ज्याचे अनेक अंश सोशल मीडियावर ही शेअर करण्यात आले आहेत. उपराष्ट्रपती म्हणाले, "कृषिमंत्री महोदय, तुमच्यासाठी प्रत्येक क्षण जड आहे. मी तुम्हाला विनंती करतो की, कृपया मला सांगा, शेतकऱ्याला वचन दिले होते का? आश्वासन का पाळले गेले नाही? आम्ही आमची वचने पाळण्यासाठी काय करत आहात?"
केंद्रीय कृषिमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांच्यावर निशाणा साधताना धनखड म्हणाले, विकसित भारताचा मार्ग शेतकऱ्यांच्या हृदयातून जातो. देशाला विकसित करायचं असेल तर सर्वांचे उत्पन्न आठ पटीने वाढायला हवे. त्यासाठी ग्रामीण अर्थव्यवस्थेचा पाया असलेल्या शेती प्रश्नाकडे गांभीर्याने पाहायला हवे.
याशिवाय शेतकरी आंदोलन सुरू राहण्याबाबतही त्यांनी प्रश्न चिन्ह उपस्थित केले. गेल्या वर्षीही आंदोलन झाले होते, यंदाही आंदोलन झाले आहे. काळाचे चक्र फिरत आहे, आपण काहीच करत नाही. मी पहिल्यांदाच भारत बदलताना पाहिला आहे. विकसित भारत हे आपले स्वप्न नसून आपले ध्येय आहे, असे मला प्रथमच वाटत आहे. जगात भारत एवढा उंच कधीच नव्हता. हे होत असताना माझ्या शेतकऱ्याला त्रास का होत आहे? शेतकरी हतबल आहे. आपण आपला मार्ग गमावला आहे असे समजू या. आपण धोकादायक मार्गाने गेलो आहोत.
उपराष्ट्रपती म्हणाले की, शेतकरी आंदोलन म्हणजे जे रस्त्यावर आहेत तेच आहेत, हे आकलन अतिशय संकुचित आहे. तसे नाही. 'या देशात लालबहादूर शास्त्री जी म्हणाले- 'जय जवान, जय किसान'. त्या जय किसानबद्दलची आमची वृत्ती लालबहादूर शास्त्रींसारखीच असावी. आणि त्यात काय भर पडली? आदरणीय अटलबिहारी वाजपेयी जी म्हणाले- "जय जवान, जय किसान, जय विज्ञान. सध्याच्या पंतप्रधानांनी आपली दूरदृष्टी दाखवून 'जय जवान, जय किसान, जय संशोधन, जय विज्ञान' अशा आशयाच्या पडद्यावर नेली. "
इतकंच नाही तर शेतकऱ्यांशी तात्काळ संवाद सुरू करण्याची भूमिका ही त्यांनी मांडली. उपराष्ट्रपती म्हणाले की, शेतकऱ्याशी विनाविलंब चर्चा झाली पाहिजे आणि शेतकऱ्याला काही आश्वासन दिले आहे की नाही याची आपल्याला माहिती असायला हवी. गुंतागुंतीच्या समस्या चर्चेच्या माध्यमातून सोडवल्या जातात, असा पंतप्रधानांचा जगाला संदेश आहे. कृषिमंत्री महोदय, तुमच्याआधी असलेल्या कृषीमंत्र्यांनी काही लेखी आश्वासन दिले होते का? आश्वासन दिले तर त्याचे काय झाले? शेतकऱ्यांशी चर्चा का होत नाही, हे समजत नाही. शेवटी आम्ही शेतकऱ्यांचे हक्क त्यांना का देत नाही, असा सवाल उपराष्ट्रपतींनी केला.
उपराष्ट्रपतींनी कृषीमंत्र्यांना लगावला आणि सरकारलाच प्रश्न विचारण्याची ही भूमिकाही जोरात सुरू आहे. अखेर जगदीप धनखड यांनी सरकारला एवढ्या कडक शब्दात प्रश्न का विचारला? आम्ही जे आश्वासन दिले होते ते पूर्ण करण्यातही आम्ही कंजूस आहोत. शेतकरी संतप्त असल्याची चिंता मी दोन दिवसांपूर्वी व्यक्त केली होती. शेतकरी बांधवांना मी आवाहन केले होते की, आपण तडजोडीच्या दिशेने वाटचाल करावी.
त्यांचा मुक्काम मर्यादित असेल, ते स्वतःच थकतील, याची कल्पनाही आपल्याला करता येत नाही. अहो, भारताच्या आत्म्याला थोडा त्रास देऊ नका. हा प्रश्न तुमच्यासमोर आणि आमच्यासमोर आहे. मला आशेचा किरण दिसतो. एक अनुभवी व्यक्ती आज भारताचे कृषीमंत्री आहेत.
संबंधित बातम्या