Union Budget 2024 : मोदी ३.० सरकारच्या पहिल्या अर्थसंकल्पाची तारीख ठरली; ‘या’ दिवशी लोकसभेत होणार सादर
मराठी बातम्या  /  देश-विदेश  /  Union Budget 2024 : मोदी ३.० सरकारच्या पहिल्या अर्थसंकल्पाची तारीख ठरली; ‘या’ दिवशी लोकसभेत होणार सादर

Union Budget 2024 : मोदी ३.० सरकारच्या पहिल्या अर्थसंकल्पाची तारीख ठरली; ‘या’ दिवशी लोकसभेत होणार सादर

Jul 06, 2024 10:37 PM IST

Union Budget 2024 : संसदेचेअर्थसंकल्पीय अधिवेशन २२ जुलैपासून सुरू होणार असून अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन २३ जुलै रोजी लोकसभेत नरेंद्र मोदी ३.० सरकारचा पहिला अर्थसंकल्प लोकसभेत सादर करणार आहेत.

 मोदी ३.० सरकारच्या पहिल्या अर्थसंकल्पाची तारीख ठरली
मोदी ३.० सरकारच्या पहिल्या अर्थसंकल्पाची तारीख ठरली

संसदेचे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन २२ जुलै ते १२ ऑगस्ट या कालावधीत चालणार असल्याची घोषणा संसदीय कामकाज मंत्री किरेन रिजिजू यांनी शनिवारी केली. केंद्रीय अर्थसंकल्प २३ जुलै रोजी लोकसभेत सादर केला जाणार आहे.

रिजिजू यांनी आपल्या पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, "भारत सरकारच्या शिफारशीनुसार राष्ट्रपतींनी अर्थसंकल्पीय अधिवेशन, २०२४ साठी संसदेची दोन्ही सभागृहे २२ जुलै २०२४ ते १२ ऑगस्ट २०२४ (संसदीय कामकाजाच्या अनिवार्यतेच्या अधीन) बोलावण्याच्या प्रस्तावाला मंजुरी दिली आहे.

केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या तिसऱ्या कार्यकाळातील पहिला अर्थसंकल्प सादर करणार आहेत. लोकसभा निवडणूक प्रलंबित असल्याने त्यांनी अंतरिम अर्थसंकल्प सादर केला होता.

केंद्रीय अर्थसंकल्प २०२४ कडून मोठ्या अपेक्षा

राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी संसदेतील भाषणात ऐतिहासिक पावले उचलण्याचे आश्वासन दिल्यानंतर या अर्थसंकल्पाकडून खूप अपेक्षा आहेत. राष्ट्रपती मुर्मू यांनी संसदेला उद्देशून केलेल्या संयुक्त भाषणात आगामी संसदेच्या अधिवेशनात मोठे आर्थिक आणि सामाजिक निर्णय आणि ऐतिहासिक पावले केंद्रीय अर्थसंकल्पादरम्यान जाहीर केली जातील, अशी ग्वाही देशाला दिली.

आगामी अधिवेशनात हे सरकार या कार्यकाळातील पहिला अर्थसंकल्प सादर करणार आहे. सरकारच्या दूरगामी धोरणांचा आणि भविष्यकालीन दृष्टिकोनाचा हा अर्थसंकल्प प्रभावी दस्तऐवज ठरणार आहे. मोठ्या आर्थिक आणि सामाजिक निर्णयांबरोबरच अनेक ऐतिहासिक पावलेही या अर्थसंकल्पात पाहायला मिळतील, असे राष्ट्रपती मुर्मू यांनी सांगितले.

निर्मला सीतारामन यांच्या नावावर अनोखा विक्रम -

केंद्रीय अर्थमंत्री म्हणून निर्मला सीतारामन यांनी १ फेब्रुवारी रोजी अंतरिम अर्थसंकल्पासह एकूण ६ अर्थसंकल्प सादर केले आहेत. माजी पंतप्रधान मोरारजी देसाई यांच्या विक्रमाशी बरोबरी केल्यानंतर हा टप्पा गाठणाऱ्या त्या दुसऱ्या अर्थमंत्री आहेत. भारताच्या पहिल्या पूर्णवेळ महिला अर्थमंत्री असलेल्या सीतारामन यांनी जुलै २०१९ पासून पाच पूर्ण अर्थसंकल्प सादर केले आहेत.

मनमोहन सिंग, अरुण जेटली, पी. चिदंबरम आणि यशवंत सिन्हा यांच्यासारख्या सलग पाच अर्थसंकल्प सादर करणाऱ्या माजी अर्थमंत्र्यांच्या विक्रमांना त्यांच्या कारकीर्दीने मागे टाकले आहे.

आपल्या कार्यकाळात सीतारामन यांनी अर्थसंकल्पीय प्रक्रियेत काही बदल केले. २०१९ मध्ये त्यांनी भाषण आणि कागदपत्रे वाहून नेण्यासाठी पारंपारिक बजेट ब्रीफकेस ऐवजी राष्ट्रीय चिन्हाने सजवलेला 'बही-खाता' लावला. अलीकडे ती बजेट सादरीकरणासाठी बही-खात्यामध्ये गुंडाळलेल्या टॅब्लेटचा वापर करत आहे.

Whats_app_banner

संबंधित बातम्या

देश विदेशात बातम्या, राजकारण समाजकारण क्षेत्रात घडणाऱ्या प्रत्येक घडामोडीची ब्रेकिंग न्यूज मिळवा हिंदुस्तान टाइम्स मराठीवर