पोलीस व प्रशासनासमोर शेतकऱ्यांची माघार, 'दिल्ली चलो' मार्च अनिश्चित काळासाठी स्थगित
मराठी बातम्या  /  देश-विदेश  /  पोलीस व प्रशासनासमोर शेतकऱ्यांची माघार, 'दिल्ली चलो' मार्च अनिश्चित काळासाठी स्थगित

पोलीस व प्रशासनासमोर शेतकऱ्यांची माघार, 'दिल्ली चलो' मार्च अनिश्चित काळासाठी स्थगित

Dec 09, 2024 09:29 PM IST

Farmer Protest : हरयाणा पोलिस अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, आंदोलक शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर सौहार्दपूर्ण तोडगा काढण्यासाठी ते शेतकरी संघटनांसोबत बैठक घेत आहेत. पटियाला रेंजचे डीआयजी मनदीप सिंग सिद्धू यांच्या नेतृत्वाखालील पथकाने शेतकरी नेते जगजीत डल्लेवाल यांची भेट घेतली.

शेतकऱ्यांचे दिल्ली चलो मार्च स्थगित
शेतकऱ्यांचे दिल्ली चलो मार्च स्थगित (HT_PRINT)

Farmers Protest Delhi Chalo March: पंजाब-हरयाणा सीमेवर आंदोलन करणाऱ्या शेतकऱ्यांनी दिल्ली चलो मार्च अनिश्चित काळासाठी पुढे ढकलला आहे. शेतकरी नेते सरवनसिंह पंढेर यांनी सोमवारी सांगितले की, मंगळवारी कोणतीही तुकडी दिल्लीच्या दिशेने जाणार नाही. शंभू सीमेवर अश्रुधुराच्या गोळ्यांमुळे ७ शेतकरी जखमी झाल्यानंतर आंदोलक शेतकऱ्यांनी रविवारी दिल्लीकडे जाणारा मोर्चा स्थगित केला होता. 

संयुक्त किसान मोर्चा (बिगरराजकीय) आणि किसान मजदूर मोर्चाच्या बॅनरखाली शेतकऱ्यांच्या एका गटाने ६ आणि ८ डिसेंबर रोजी दिल्लीकडे पायी कूच करण्याचा दोन वेळा प्रयत्न केला, परंतु हरियाणा पोलिसांच्या सुरक्षा रक्षकांनी त्यांना पुढे जाऊ दिले नाही आणि त्यांचा प्रत्येक प्रयत्न हाणून पाडला.

दरम्यान, हरयाणा पोलिस अधिकाऱ्यांनी सोमवारी सांगितले की, आंदोलक शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर सामंजस्याने तोडगा काढण्यासाठी ते शेतकरी संघटनांसोबत बैठक घेत आहेत. पटियाला रेंजचे डीआयजी मनदीप सिंग सिद्धू यांच्या नेतृत्वाखालील एका पथकाने शेतकरी नेते जगजीत डल्लेवाल यांची भेट घेतली आणि संघटनेच्या सदस्यांना डल्लेवाल यांना औषध घेण्यास सांगण्याची विनंती केली. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, उपोषणानंतर डल्लेवाल यांची तब्येत ठीक नाही. खनौरी सीमेजवळ ही बैठक झाली जिथे दल्लेवाल शेतकऱ्यांच्या समर्थनार्थ उपोषणाला बसले आहेत.

दुसरीकडे शेतकरी नेते सरवनसिंह पंढेर यांनी आरोप केला आहे की, हरियाणा पोलीस आणि सरकार शेतकऱ्यांना शत्रू देशाच्या लोकांप्रमाणे वागवत आहेत. शंभू सीमेवर प्रसारमाध्यमांशी बोलताना पंढेर म्हणाले की, आम्हाला स्वतःबद्दल बोलण्याचा अधिकार नाही, आम्ही आपल्या देशाच्या राजधानीत जाऊ शकत नाही. या प्रश्नांची उत्तरे पंतप्रधानांनी द्यायला हवीत. केंद्रातील नरेंद्र मोदी सरकारच गोंधळलेले दिसत आहे, असा आरोप त्यांनी केला. केंद्रीय मंत्री मनोहरलाल खट्टर म्हणाले की, शेतकऱ्यांना दिल्लीला जाण्यापासून कोणीही रोखले नाही, दिल्लीला जाण्यासाठी इतरही अनेक मार्ग आहेत आणि शेतकरी प्रश्न उपस्थित करत आहेत. सत्तेवर प्रश्न चिन्ह उपस्थित करणे हा लोकशाहीने दिलेला अधिकार आहे.

पंढेर म्हणाले की, केंद्रीय मंत्री रवनीत बिट्टू म्हणतात की ते त्यांचे पायी स्वागत करतील. हरयाणाचे मंत्री अनिल विज म्हणतात की, तुम्ही असे आलात तर पोलीस तुमचे अशा प्रकारे स्वागत करतील, तर हरयाणाचे कृषीमंत्री म्हणतात की तुम्ही पादचाऱ्यांना थांबवणार नाही. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली चांगले प्रशासन देत असल्याचे भाजपचे नेते सांगतात, पण येथे पाच-सात मंत्र्यांची विधाने जुळत नाहीत. तो म्हणाला, "आपापसात सल्ला घ्या, कुठे हो म्हणावं, कुठे करू नये!"

ढेर म्हणाले की, हरियाणा सरकार आणि प्रशासन कधी म्हणतात की ते त्यांना दिल्लीला जाऊ देत नाहीत, तर कधी म्हणतात की शेतकरी हरियाणाच्या कायदा आणि सुव्यवस्थेला धोका आहे. इंटरनेट बंद . खनौरी आणि डबवाली सीमेवर सुरक्षा दल तैनात करण्यात आले आहे. असे भीतीचे वातावरण निर्माण करण्याची काय गरज आहे? हरियाणाचे मुख्यमंत्री नायब सिंह सैनी यांनी किमान आधारभूत किमतीने २४ पिके खरेदी केल्याच्या दाव्यावर पंढेर म्हणाले की, धान आणि गहू वगळता एमएसपीवर कोणते पीक खरेदी केले गेले याची आकडेवारी दिली तर ते पुन्हा विधान आहे.

हरयाणा पोलीस शेतकरी आंदोलनाच्या नेत्यांना लक्ष्य करून त्यांच्यावर हल्ले करत असून सुरजितसिंग फूल, दलबाग सिंग यांच्यासह काही नेते जखमी झाल्याचा आरोप त्यांनी केला. त्याचप्रमाणे पत्रकारांनाही टार्गेट केले जात आहे, तर पत्रकारही शेतकऱ्यांसोबत सरकारची बाजू मांडत आहेत आणि लोकांचे म्हणणे मांडत आहेत, असा आरोप त्यांनी केला.

Whats_app_banner

संबंधित बातम्या

देश विदेशात बातम्या, राजकारण समाजकारण क्षेत्रात घडणाऱ्या प्रत्येक घडामोडीची ब्रेकिंग न्यूज मिळवा हिंदुस्तान टाइम्स मराठीवर