Indian constitution: उच्च न्यायालयाच्या सात माजी न्यायमूर्तींनी राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू, सरन्यायाधीश डी. वाय. चंद्रचूड आणि मुख्य निवडणूक आयुक्त राजीव कुमार यांना खुले पत्र लिहून लोकसभा निवडणुकीच्या पद्धतीबाबत चिंता व्यक्त केली आहे.मद्रास उच्च न्यायालयाचे माजी न्यायाधीश जीएम अकबर अली, अरुणा जगदीशन, डी हरिपरांथनम, पीआर शिवकुमार, सीटी सेल्वम, एस विमला आणि पाटणा उच्च न्यायालयाच्या माजी न्यायाधीश अंजना प्रकाश यांनी या पत्रावर स्वाक्षरी केली आहे. बहुसंख्य लोकांच्या मनात खरी भीती आहे, असा दावा न्यायमूर्तींनी आपल्या पत्रात केला आहे, असे नागरी आणि मानवाधिकार संघटना आणि कार्यकर्त्यांनी म्हटले आहे. २०२४ च्या सार्वत्रिक निवडणुका ज्या पद्धतीने पार पाडल्या जात आहेत, त्याबद्दल चिंता व्यक्त केली जात असून सध्याच्या सत्ताधाऱ्यांनी जनादेश गमावल्यास सत्तांतर सुरळीत होणार नाही आणि घटनात्मक संकट निर्माण होऊ शकते,' असा दावा या पत्रात करण्यात आला आहे.
माजी न्यायमूर्तींनी गेल्या आठवड्यात माजी सनदी अधिकाऱ्यांच्या घटनात्मक आचरण गटाने केलेल्या निवेदनाचा हवाला देत निवडणुकीच्या निष्पक्षतेबाबत 'चिंता' व्यक्त केली होती. प्रत्येक मतदान केंद्रावर किती मतदान झाले, यावरून निवडणूक आयोगाशी नुकत्याच झालेल्या वादाचा दाखला देत माजी न्यायमूर्तींनी सत्ताधारी पक्षाच्या नेत्यांकडून अल्पसंख्याक आणि विरोधी पक्षांविरोधात द्वेषपूर्ण भाषणांवर कमी कारवाई करण्यात आल्याचेही निदर्शनास आणून दिले.
त्रिशंकू संसदेच्या स्थितीत राष्ट्रपतींच्या खांद्यावर मोठी जबाबदारी टाकली जाईल. आम्हाला खात्री आहे की, सर्वात जास्त जागा मिळवणाऱ्या निवडणूकपूर्व आघाडीला प्रथम आमंत्रित करण्याच्या प्रस्थापित लोकशाही पद्धतीचे त्या अनुसरण करतील. तसेच घोडेबाजाराची शक्यता टाळण्यासाठी प्रयत्न करणार असल्याचे माजी न्यायमूर्तींनी खुल्या पत्रात म्हटले आहे.
माजी न्यायमूर्तींनी सर्वोच्च न्यायालयाला विनंती केली की, "संविधान आणि लोकशाहीचे रक्षण आणि संरक्षण करावे, कोणतीही संभाव्य आपत्ती टाळण्यासाठी किंवा लोकसभा 2024 च्या निवडणुकीत लढलेल्या उमेदवारांची मतमोजणी आणि निकाल जाहीर करताना उद्भवू शकणार्या कोणत्याही राक्षसी परिस्थितीचा सामना करण्यासाठी सक्रिय पावले उचलण्यास तयार रहावे, त्वरित हस्तक्षेप करण्याची आवश्यकता आहे."
कोणत्याही घटनात्मक संकटाच्या घटनेला उत्तर देण्यासाठी सुट्टीच्या काळातही अव्वल पाच न्यायमूर्तींची उपस्थिती सुनिश्चित करावी, अशी विनंती माजी न्यायमूर्तींनी सर्वोच्च न्यायालयाला केली आहे. आमची भीती चुकीची असून मतमोजणी आणि निष्पक्ष आणि प्रामाणिकपणे निकाल जाहीर करून संसदेची स्थापना तसेच जनतेच्या जनादेशानुसार सत्तांतर विनाअडथळा होत असल्याने निवडणुका सुरळीत पार पडतील, अशी अपेक्षा माजी न्यायमूर्तींनी व्यक्त केली आहे.
संबंधित बातम्या