महाराष्ट्राचे राजकारण वेगळ्याच वळणावर; महायुती-महाआघाडीत संशयकल्लोळ, फडणवीस-शिंदे संघर्षाचा फायदा कोणाला?
मराठी बातम्या  /  महाराष्ट्र  /  महाराष्ट्राचे राजकारण वेगळ्याच वळणावर; महायुती-महाआघाडीत संशयकल्लोळ, फडणवीस-शिंदे संघर्षाचा फायदा कोणाला?

महाराष्ट्राचे राजकारण वेगळ्याच वळणावर; महायुती-महाआघाडीत संशयकल्लोळ, फडणवीस-शिंदे संघर्षाचा फायदा कोणाला?

Updated Feb 16, 2025 10:59 PM IST

Maharashtra Politics : विरोधी आघाडीतील पक्ष गळाभेट घेत असताना मित्रपक्षांमध्ये मतभेदाची स्थिती आहे. महाविकास आघाडीत सहभागी असलेले शरद पवार यांनी दिल्लीत एकनाथ शिंदे यांचा सत्कार केल्यावर उद्धव ठाकरे गट चवताळून उठला. पुरस्कारावर टीका करताना म्हटले की, एकतर ते विकले जातात किंवा खरेदी केले जातात.

एकनाथ शिंदे यांना सन्मानित करताना शरद पवार
एकनाथ शिंदे यांना सन्मानित करताना शरद पवार (Eknath Shinde - X)

अवघ्या तीन महिन्यांपूर्वी महाराष्ट्राच्या राजकारणात तलवारी ओढल्या गेल्या. महायुती आणि महाविकास आघाडीच्या पक्षांमध्ये संघर्ष तीव्र होता. निकाल लागल्यावर पुन्हा महायुतीला सत्ता मिळाली आणि आता समीकरणेही बदलताना दिसत आहेत. अशा तऱ्हेने जॉन एलियाची एक शायरी आठवते - आता धोक्याची चर्चा नाही, आता सर्वांपासून सगळ्यांना धोका आहे. म्हणजेच महाराष्ट्राच्या राजकारणात मित्र आणि शत्रू ओळखणे सध्या अवघड आहे. क्रॉस फ्रेंडशिप आणि क्रॉस शत्रुत्वाची परिस्थिती आहे. 

कालपर्यंत विरोधी आघाडीत राहिलेले  पक्ष एकमेकांना आलिंगन देत आहेत, तर मित्रपक्षांमध्ये कलहाची स्थिती आहे. महाविकास आघाडीत सहभागी असलेले शरद पवार यांनी दिल्लीत एकनाथ शिंदे यांचा सत्कार केल्यावर उद्धव ठाकरे गट चवचाळून आला. ते एकतर विकले जातात किंवा खरेदी केले जातात, अशी टीका त्यांनी केली.

त्याचवेळी शिवसेना उद्धव ठाकरे गटाचे नेते देवेंद्र फडणवीस यांची भेट घेऊन त्यांचे कौतुक करत आहेत. एकनाथ शिंदे आणि त्यांचे सहकारी नेते आता त्याच फडणवीसांवर नाराज आहेत, जे निवडणुकीपर्यंत एकत्र होते आणि एकत्र लढले आणि जिंकले. राज्यातील विधानसभेच्या २८८ जागांपैकी २३५ जागांवर महायुतीने विजय मिळवला. पण आता हा संघर्ष वाढत चालला आहे. एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री, गृहमंत्री अशा पदांसाठी लॉबिंग करत होते, पण त्यांना यश आले नाही. आता महापालिका निवडणुकीत भाजपला आपली ताकद दाखवायची आहे. त्याचवेळी एकनाथ शिंदे यांना त्यांची लायकी सांगण्याची हीच योग्य वेळ आहे, असे उद्धव ठाकरे यांना वाटते. भाजपसोबतच्या त्यांच्या संघर्षाकडे भाजप संधी म्हणून पाहत असून फडणवीस यांचे कौतुकही केले जात आहे.

उद्धव ठाकरे व पक्षांच्या नेत्यांच्या फडणवीसांच्या गाठीभेटी -

सध्या मुंबई, पुणे, ठाणे यांसारख्या शहरांमध्ये महापालिका निवडणुका होणार आहेत. या निवडणुकीत चुरशीची लढत होण्याची शक्यता आहे. गेल्या अडीच महिन्यांत उद्धव ठाकरेंसह त्यांच्या पक्षाच्या नेत्यांनी देवेंद्र फडणवीस यांची तीनवेळा भेट घेतली आहे. आदित्य ठाकरे यांनी दोनवेळा मुख्यमंत्र्यांची भेट घेतली आहे, तर उद्धव यांनी स्वत: एकदा भेट घेतली आहे. त्यांच्याव्यतिरिक्त इतर अनेक नेत्यांनी देवेंद्र फडणवीस यांची ही भेट घेतली आहे. यापूर्वी उद्धव थेट शिवसेना नेते फडणवीस यांच्यावर हल्ला चढवत असत. एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री असताना ते टार्गेटवर होते. उद्धव सेना त्यांच्यावर पक्ष फोडल्याचा आरोप करत असे. आता त्याऐवजी राजकीय समीकरणांमध्ये किती बदल झाला आहे, हे सध्याच्या घडामोडी सांगत आहेत. देवेंद्र फडणवीस यांनीही नुकतीच राज ठाकरे यांची भेट घेतली होती.

शिंदे-फडणवीस मतभेदाचा फायदा कोणाला?

राजकीय विश्लेषक अभय देशपांडे यांच्या मते, दोन्ही आघाडीचे पक्ष शत्रूंशी फ्लर्ट करत आहेत. मित्रपक्षांना दबावाखाली ठेवण्यासाठी हे केले जात आहे. महाराष्ट्रातील महापालिका निवडणुकांना मिनी विधानसभा निवडणूक संबोधले जाते. दोन्ही बाजूंकडून आपण किती पाण्यात आहोत हे पाहिले जात आहे. आपली ताकद आणि बार्गेनिंग पॉवर दाखवण्याचा प्रयत्न म्हणून याकडे पाहिले पाहिजे. यापेक्षा जास्त काही नाही. तो आपल्या मित्रपक्षांना सांगू इच्छितात की त्यांच्याकडे पर्यायांची कमतरता नाही. त्यामुळेच फडणवीस आणि शिंदे यांच्यात दिसणाऱ्या मतभेदांचा फायदा घेण्याचा प्रयत्न शरद पवार आणि उद्धव ठाकरे करत आहेत.

Shrikant Ashok Londhe

TwittereMail

श्रीकांत लोंढे हिंदुस्तान टाइम्स-मराठी मध्ये चीफ कन्टेन्ट प्रोड्यूसर आहे. प्रादेशिक, राष्ट्रीय, राजकीय व गुन्हेविषयक बातम्या कव्हर करतो. प्रिंट आणि डिजिटलमध्ये एकूण १४ वर्षांचा अनुभव. यापूर्वी दैनिक लोकमत, लोकमत समाचार, ईनाडू न्यूज, ईटीव्ही-भारत मध्ये रिपोर्टिग आणि डेस्कवरील कामाचा अनुभव. विशेष स्टोरीज, क्रीडा, राजकारण, मनोरंजन तसेच बिझनेसच्या बातम्याही कव्हर करतात.

Whats_app_banner

संबंधित बातम्या