महाराष्ट्रातील २८८ जागांसाठी उमेदवारी अर्ज दाखल करण्याची मुदत आज संपली. मात्र राज्यातील १५ जागांवर अजूनही सस्पेन्स कायम आहे. महायुतीने (भाजप, राष्ट्रवादी आणि शिवसेना) ४ जागांवर उमेदवार दिलेले नाहीत. दुसरीकडे विरोधी आघाडी महाविकास आघाडीची (काँग्रेस, उद्धव आणि शरद पवार यांचा पक्ष) अवस्था आणखी बिकट आहे. या पक्षांनी ११ जागांसाठी उमेदवार जाहीर केलेले नाहीत. उर्वरित जागा छोट्या मित्रपक्षांना दिल्या जातील, असे या पक्षांकडून सांगण्यात आले होते, पण त्याबाबतही कोणतीही घोषणा करण्यात आली नाही. आता प्रश्न असा आहे की, उमेदवारी अर्ज भरण्याच्या तारखेनंतर १५ जागांवर उमेदवार जाहीर न करण्याचा या पक्षांचा हेतू काय असू शकतो?
महाराष्ट्र विधानसभेसाठी २० नोव्हेंबरला मतदान होणार असून २३ नोव्हेंबरला मतमोजणी होणार आहे. आतापर्यंत भाजपने निवडणुकीत सर्वाधिक उमेदवार जाहीर केले आहेत. भाजपने १५२ उमेदवारांना तिकीट दिले आहे. विरोधी आघाडीतून काँग्रेस पक्ष दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. काँग्रेसने १०२ उमेदवार उभे केले आहेत. शिवसेनेने ८० तर अजित पवार यांचा पक्ष राष्ट्रवादीने ५२ जागांवर उमेदवार जाहीर केले आहेत. महायुतीने २८८ पैकी २८४ जागांवर उमेदवार उभे केले आहेत.
महाविकास आघाडीबद्दल बोलायचे झाले तर काँग्रेसच्या १०२ उमेदवारांव्यतिरिक्त शरद पवार यांचा राष्ट्रवादी शरदचंद्र पवार पक्षाने ८७ जागांवर उमेदवार उभे केले आहेत. तर उद्धव ठाकरे यांच्या शिवसेनेचेही ८७ उमेदवार निवडणुकीच्या रिंगणात आहेत. एकूण २७७ जागांवर महाविकास आघाडीचे अधिकृत उमेदवार आहेत.
महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीसाठी उमेदवारी अर्ज दाखल करण्याची मुदत संपत आली असतानाच भाजप आणि काँग्रेसने सर्वाधिक आमदारांची तिकिटे कापल्याचे समोर आले आहे. भाजपने आठ आमदारांची तिकिटे कापली आहेत, तर काँग्रेसने पाच आमदारांना तिकीट न देण्याचा निर्णय घेतला आहे. अजित पवार यांच्या नेतृत्वाखालील राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी (शरदचंद्र पवार) यांनी प्रत्येकी दोन विद्यमान आमदारांना तिकीट न देण्याचा निर्णय घेतला.
महाराष्ट्रातील १५ जागांवर अधिकृत उमेदवार उभा करण्याशिवाय तिकीट न मिळाल्याने विधानसभा निवडणुकीत उडी घेणारे बंडखोर सत्ताधारी महायुती आणि विरोधी महाविकास आघाडीसाठीही डोकेदुखी ठरले आहेत. उमेदवारी अर्ज मागे घेण्याची शेवटची तारीख ४ नोव्हेंबर असून त्यानंतर किती बंडखोर रिंगणात राहतात त्यानंतर निवडणुकीचे चित्र स्पष्ट होईल. बंडखोर रिंगणात राहिले तर ते अधिकृत उमेदवारांसमोर मोठे आव्हान उभे करतील आणि चुरशीच्या लढतीत असलेल्या महायुती आणि महाविकास आघाडीचे निवडणुकीचे गणित बिघडतील.
विधानसभा निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर मंगळवारी मुंबईतील मानखुर्द-शिवाजीनगर विधानसभा मतदारसंघात सर्वात मोठा प्रकार पाहायला मिळाला. महाराष्ट्राचे माजी मंत्री नवाब मलिक यांनी दोन उमेदवारी अर्ज दाखल केले. पहिला अपक्ष आणि दुसरा अजित पवार गट राष्ट्रवादीचा. भाजप प्रदेशाध्यक्ष आशिष शेलार यांनी मलिक यांच्या उमेदवारी विरोधात वक्तव्य केल्यानंतरही त्यांना उमेदवारी देण्यात आली आहे. नवाब मलिक यांना आम्ही पाठिंबा देणार नाही आणि आमची भूमिका वेगळी असेल. मलिक यांच्या उमेदवारीबाबत भाजपच्या भूमिकेचा फेरविचार झाला आहे की नाही, हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही.
संबंधित बातम्या