वडील हयात असताना... पंतप्रधान मोदींच्या निवृत्तीच्या दाव्यावर फडणवीसांचे 'औरंगजेब कार्ड'
मराठी बातम्या  /  महाराष्ट्र  /  वडील हयात असताना... पंतप्रधान मोदींच्या निवृत्तीच्या दाव्यावर फडणवीसांचे 'औरंगजेब कार्ड'

वडील हयात असताना... पंतप्रधान मोदींच्या निवृत्तीच्या दाव्यावर फडणवीसांचे 'औरंगजेब कार्ड'

Published Mar 31, 2025 04:18 PM IST

फडणवीस यांनी मुघल शासकाचे नाव न घेता औरंगजेबावर टीका केली. २०२९ मध्ये नरेंद्र मोदी पुन्हा एकदा पंतप्रधान होतील, असे फडणवीस म्हणाले. आपल्या संस्कृतीत जोपर्यंत वडील जिवंत आहेत, तोपर्यंत त्यांच्या वारसदाराबद्दल बोलणे योग्य मानले जात नाही. यावर चर्चा करण्याची वेळ आता आलेली नाही.

पंतप्रधान मोदी व देवेंद्र फडणवीस
पंतप्रधान मोदी व देवेंद्र फडणवीस (CMO Maharashtra - X)

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी सप्टेंबरमध्ये निवृत्त होऊ शकतात का? उद्धव शिवसेना खासदार संजय राऊत यांनी हा दावा केल्यानंतर चर्चेची फेरी सुरू झाली. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी या चर्चांना पूर्णविराम देण्याचा प्रयत्न केला आहे. ते म्हणाले की, पंतप्रधान मोदींचा उत्तराधिकारी शोधण्याची गरज नाही. ते आमचे नेते आहेत आणि राहतील. येत्या १७ सप्टेंबरला पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ७५ वर्षांचे होतील, असं वक्तव्य शिवसेना नेते संजय राऊत यांनी केलं होतं. त्यानंतर भाजपमध्ये हा अलिखित नियम असल्याने ते राजीनामा देऊ शकतात. त्यांच्याशिवाय ७५ वर्षांवरील अनेक मंत्री बाहेर पडू शकतात. त्यावर भाजपने प्रत्युत्तर देत असा कोणताही नियम नसल्याचे म्हटले आहे. मंत्रिमंडळात अजूनही ८० वर्षीय नेते जीतनराम मांझी यांचा समावेश आहे. ते सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योग मंत्री आहेत. याशिवाय अनेक नेते ७५ च्या जवळपास आहेत.

त्याला उत्तर देताना देवेंद्र फडणवीस यांनी मुघल शासकाचे नाव न घेता औरंगजेबावरून टोलाही लगावला. २०२९ मध्ये नरेंद्र मोदी पुन्हा निवडून येतील. आपल्या संस्कृतीत जोपर्यंत वडील जिवंत आहेत, तोपर्यंत त्यांच्या वारसदाराबद्दल बोलणे योग्य मानले जात नाही. त्यावर चर्चा करण्याची वेळ आता आलेली नाही. अशा तऱ्हेने देवेंद्र फडणवीस यांनी संजय राऊत आणि उद्धव सेनेवर औरंगजेबाचा टोलाही लगावला. गेल्या काही दिवसांपासून महाराष्ट्रात औरंगजेबाची चर्चा तीव्र झाली आहे. सपाचे आमदार अबू आझमी यांनी औरंगजेबाच्या राजवटीचे कौतुक केले होते. त्यानंतर या प्रकरणावरून वाद अधिक चव्हाट्यावर आला आहे. काही नेत्यांनी तर औरंगजेबाची समाधी पाडण्याची मागणी केली. मात्र, त्याला एएसआयअंतर्गत संरक्षण असल्याचे सरकारने स्पष्ट केले आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ३० मार्च ला नागपुरात दाखल झाले होते. त्यांनी राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या मुख्यालयाला भेट दिली आणि तेथे माधव नेत्रालयाच्या कॅम्पसची पायाभरणी केली. संजय राऊत म्हणाले होते की, ते आपल्या उत्तराधिकाराचे नियोजन करण्यासाठी नागपुरात आले होते. संजय राऊत म्हणाले होते की, नरेंद्र मोदींचा उत्तराधिकारी आता महाराष्ट्रातील नेता असेल. यासंदर्भात ते आरएसएसमध्ये बोलण्यासाठी आले होते आणि त्यांचा पर्यायही आरएसएसच ठरवणार आहे. संजय राऊत यांच्या या वक्तव्यानंतर अंदाज बांधू नका. त्यामुळेच खुद्द देवेंद्र फडणवीस पुढे आले आणि म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आमचे नेते आहेत आणि राहतील. ते 2029 मध्ये निवडून येतील आणि पंतप्रधान होतील. आपल्या ११ वर्षांच्या पंतप्रधानपदाच्या कारकिर्दीत नरेंद्र मोदी ंनी पहिल्यांदाच संघाच्या मुख्यालयाला भेट दिली.

आवडो वा न आवडो, पण औरंगजेबाची समाधी हे संरक्षित स्मारक -

औरंगजेब वादाच्या पार्श्वभूमीवर मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी मुघल बादशहाच्या कबरीतून छेडछाड होऊ देणार नाही, असे स्पष्ट केले आहे. औरंगजेबाचा गौरव करण्याची परवानगी कुणालाही दिली जाणार नाही, पण त्याची समाधी हे संरक्षित स्मारक आहे, हेही खरे आहे. मुघल सम्राट औरंगजेब आवडो वा न आवडो, त्याची समाधी संरक्षित स्मारक आहे, पण त्याचा गौरव करण्याची कुणालाही परवानगी दिली जाणार नाही, असे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी सोमवारी स्पष्ट केले. कायद्याच्या कक्षेबाहेर असलेली बांधकामे हटवावीत, असे फडणवीस म्हणाले.

छत्रपती संभाजीनगर जिल्ह्यातील खुलताबाद शहरातील १७ व्या शतकातील मुघल शासकाची समाधी हटवण्याची मागणी उजव्या विचारसरणीच्या संघटनांनी केली आहे. मकबरा हटविण्याच्या मागणीसाठी विहिंपच्या नेतृत्वाखाली झालेल्या आंदोलनादरम्यान पवित्र ग्रंथातील ओळी असलेली चादर जाळण्यात आल्याच्या अफवेमुळे नागपुरात हिंसाचार उसळला होता.

Shrikant Ashok Londhe

TwittereMail

श्रीकांत लोंढे हिंदुस्तान टाइम्स-मराठी मध्ये चीफ कन्टेन्ट प्रोड्यूसर आहे. प्रादेशिक, राष्ट्रीय, राजकीय व गुन्हेविषयक बातम्या कव्हर करतो. प्रिंट आणि डिजिटलमध्ये एकूण १४ वर्षांचा अनुभव. यापूर्वी दैनिक लोकमत, लोकमत समाचार, ईनाडू न्यूज, ईटीव्ही-भारत मध्ये रिपोर्टिग आणि डेस्कवरील कामाचा अनुभव. विशेष स्टोरीज, क्रीडा, राजकारण, मनोरंजन तसेच बिझनेसच्या बातम्याही कव्हर करतात.

Whats_app_banner

संबंधित बातम्या

महाराष्ट्रातील बातम्या, प्रत्येक घडामोडीची ब्रेकिंग न्यूज मिळवा हिंदुस्तान टाइम्स मराठीवर