अबू आझमींना औरंगजेबची स्तुती करणे पडले महागात, विधानसभेतून निलंबित
मराठी बातम्या  /  महाराष्ट्र  /  अबू आझमींना औरंगजेबची स्तुती करणे पडले महागात, विधानसभेतून निलंबित

अबू आझमींना औरंगजेबची स्तुती करणे पडले महागात, विधानसभेतून निलंबित

Updated Mar 05, 2025 04:31 PM IST

बुधवारी विधानसभेचे कामकाज सुरू होताच संसदीय कामकाजमंत्री चंद्रकांत पाटील यांनी सपाचे आमदार अबू आझमी यांच्याविरोधात निलंबनाचा प्रस्ताव मांडला.

 समाजवादी पक्षाचे आमदार अबू आझमी
समाजवादी पक्षाचे आमदार अबू आझमी (PTI)

महाराष्ट्र विधानसभेत औरंगजेबाबाबत वादग्रस्त वक्तव्य केल्यामुळे समाजवादी पक्षाचे आमदार अबू आझमी यांना संपूर्ण अधिवेशनासाठी निलंबित करण्यात आले आहे. विधानसभेचे कामकाज सुरू होताच संसदीय कामकाजमंत्री चंद्रकांत पाटील यांनी त्यांच्या निलंबनाचा प्रस्ताव मांडला.

यावर प्रतिक्रिया देताना भाजप आमदार सुधीर मुनगंटीवार म्हणाले की, अबू आझमी यांना केवळ एक-दोन सत्रांसाठी नव्हे तर आमदारपदावरून पूर्णपणे निलंबित करण्यात यावे. छत्रपती शिवाजी महाराजांची पूजा केली जाते आणि त्यांचा अपमान करणाऱ्यांना आपण सहजासहजी सोडू शकत नाही.

काय म्हणाले अबू आझमी?

मराठा वीर छत्रपती संभाजी महाराजांवर आधारित 'छावा' या चित्रपटावरून आमदार अबू आझमी यांनी मोठा वाद निर्माण केला होता. आझमी यांनी चित्रपटात ऐतिहासिक घटनांचे चित्रण केल्याबद्दल टीका केली आणि औरंगजेब हा एक चांगला प्रशासक असल्याचे म्हटले.

आझमी म्हणाले, 'छावा' चित्रपटात चुकीचा इतिहास दाखवला जात आहे. औरंगजेबाने अनेक मंदिरे बांधली होती. तो क्रूर शासक होता असे मला वाटत नाही. औरंगजेबाच्या कारकिर्दीत भारताला 'गोल्डन बर्ड' म्हटले जात होते, असा दावाही त्यांनी केला.

आपल्या विधानावर माफीही मागितली -

समाजवादी पक्षाच्या आमदाराने मात्र मुघल बादशहा औरंगजेबाची स्तुती करणाऱ्या वक्तव्याबद्दल माफी मागितली आहे. आझमी म्हणाले की, त्यांच्या शब्दांचा विपर्यास केला जात आहे आणि जर त्यांच्या भावना दुखावल्या गेल्या असतील तर ते आपले विधान मागे घेण्यास आणि माफी मागण्यास तयार आहेत. 'माझ्या वक्तव्याचा विपर्यास करण्यात आला आहे,' असे त्यांनी एक्सवर पोस्ट केलेल्या व्हिडिओमध्ये म्हटले आहे. औरंगजेब रहमतुल्लाह अलैह यांच्याबद्दल जे विधान इतिहासकार आणि लेखकांनी आपल्यासमोर मांडले आहे, तेच विधान मी केले आहे. छत्रपती शिवाजी महाराज, छत्रपती संभाजी महाराज किंवा इतर कोणत्याही महापुरुषाबद्दल मी कोणतेही अपमानजनक विधान केलेले नाही. "

Shrikant Ashok Londhe

TwittereMail

श्रीकांत लोंढे हिंदुस्तान टाइम्स-मराठी मध्ये चीफ कन्टेन्ट प्रोड्यूसर आहे. प्रादेशिक, राष्ट्रीय, राजकीय व गुन्हेविषयक बातम्या कव्हर करतो. प्रिंट आणि डिजिटलमध्ये एकूण १४ वर्षांचा अनुभव. यापूर्वी दैनिक लोकमत, लोकमत समाचार, ईनाडू न्यूज, ईटीव्ही-भारत मध्ये रिपोर्टिग आणि डेस्कवरील कामाचा अनुभव. विशेष स्टोरीज, क्रीडा, राजकारण, मनोरंजन तसेच बिझनेसच्या बातम्याही कव्हर करतात.

Whats_app_banner

संबंधित बातम्या