How to Protect Spine: वृद्धांच्या आजाराने आता तरुणांना मोठा फटका बसत आहे. वाकून बसणे, मोबाईल फोनकडे जास्त वेळ पाहणे आणि व्यायाम न करणे यामुळे अनेक तरुण स्पॉन्डिलायटिसचे बळी ठरत आहेत. पूर्वी हा आजार ५० वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांना होत होता. आता २५ ते ३५ वर्षे वयोगटातील तरुणही याला बळी पडू लागले आहेत आणि त्यांची संख्या हळूहळू वाढतच आहे. एकेक रुग्णालयात मानदुखी, पाठदुखी, कंबरदुखीने त्रस्त असलेल्या रुग्णांची संख्या दररोज दोनशेच्या आसपास आहे. यातील ३० रुग्णांचे वय २५ ते ३५ वर्षांच्या दरम्यान आहे. १० ते १२ रुग्णांना स्पॉन्डिलायटिस, दोन ते तीन पायांना मुंग्या येणे. आणि उर्वरित गर्भाशयाचे त्रास असणारे असतात.
तज्ज्ञांच्या मते या आजाराचे मुख्य कारण चुकीच्या पद्धतीने बसणे, बराच वेळ मोबाइलकडे पाहणे, मान वाकवून काम करणे किंवा वाचणे, बराच वेळ वाकलेल्या स्थितीत काम करणे आणि व्यायाम न करणे हे होय. त्याबद्दल लोकांना जागरूक करण्यासाठी दरवर्षी १६ ऑक्टोबर हा 'जागतिक मेरुदंड दिवस' म्हणजेच 'वर्ल्ड स्पाइन डे' म्हणून साजरा केला जातो.
-योग्य मुद्रेत बसा.
-सतत सक्रिय राहा आणि व्यायाम करा.
-काम करताना पाठीचा कणा सरळ ठेवा.
-संतुलित आहार घ्या.
-वाकून बसणे टाळा.
-एकाच वेळी जास्त मेहनत करू नका.
-जास्त वेळ एकाच स्थितीत बसू नका.
-जास्त स्क्रीन वेळ टाळा.
पाठ आणि पाठीचा कणा मजबूत करण्यासाठी गुडघ्यापासून छातीपर्यंत, हनुवटीपासून छातीपर्यंत आणि कानांपासून खांद्यापर्यंत शरीर ताणण्याचा व्यायाम करा. वजन नियंत्रणात ठेवा. धूम्रपान टाळा, कारण त्यातील निकोटीन रक्तवाहिन्यांची कार्यक्षमता कमी करते. स्नायूंना बळकट करण्यासाठी आणि ताणण्यासाठी योगा करा. त्यामुळे कोणतीही अडचण येणार नाही.
संबंधित बातम्या