Do You Know: ट्रान्सजेंडर, सेक्स वर्कर्स करू शकत नाहीत रक्तदान? सरकारने का घातलीय बंदी?
मराठी बातम्या  /  लाइफस्टाइल  /  Do You Know: ट्रान्सजेंडर, सेक्स वर्कर्स करू शकत नाहीत रक्तदान? सरकारने का घातलीय बंदी?

Do You Know: ट्रान्सजेंडर, सेक्स वर्कर्स करू शकत नाहीत रक्तदान? सरकारने का घातलीय बंदी?

Jan 29, 2025 09:06 AM IST

Who should not donate blood: भारतात असे अनेक लोक आहेत ज्यांना रक्तदान करण्यास मनाई आहे. ही बंदी भारत सरकारनेच लादली आहे. तर मग आपण जाणून घेऊया की भारतीय कायद्याने रक्तदानावर बंदी घालणारा तो वर्ग कोणता आहे?

Why sex workers cannot donate blood
Why sex workers cannot donate blood (freepik)

Why transgenders are not allowed to donate blood: आजच्या काळात रक्तदान करणे हे एखाद्याला जीवन देण्यापेक्षा कमी नाही. कारण बऱ्याचदा वेळेवर रक्त न मिळाल्याने व्यक्तीचा मृत्यू होतो. पण तुम्हाला माहिती आहे का की, भारतात असे अनेक लोक आहेत ज्यांना रक्तदान करण्यास मनाई आहे. ही बंदी भारत सरकारनेच लादली आहे. तर मग आपण जाणून घेऊया की भारतीय कायद्याने रक्तदानावर बंदी घालणारा तो वर्ग कोणता आहे? भारत सरकारने ट्रान्सजेंडर, गे आणि सेक्स वर्कर्सना रक्तदान करण्यास सक्त मनाई केली आहे. कारण सरकार म्हणते की, आजारी आणि गरजू व्यक्तीला स्वच्छ रक्ताची आवश्यकता असते, म्हणून या तिघांना शुद्ध रक्त मानले जात नाही. ज्यामुळे त्यांना रक्तदान करण्यास बंदी आहे.

या आजारांचा धोका वाढेल-

सरकारचा असा विश्वास आहे की जर ट्रान्सजेंडर, गे आणि सेक्स वर्कर्सना रक्तदान करण्याची परवानगी दिली तर मानवांमध्ये एचआयव्ही एड्स, हेपेटायटीस बी किंवा सी, मलेरिया आणि एसटीआय (लैंगिक संक्रमित संसर्ग) चा धोका वाढेल.

सरकारी मार्गदर्शक तत्व काय म्हणते?

केंद्र सरकारच्या कुटुंब कल्याण मंत्रालयाने या संदर्भात आवश्यक मार्गदर्शक तत्त्वे देखील जारी केली आहेत. ज्याच्या आधारावर ट्रान्सजेंडर, समलिंगी पुरुष आणि महिला आणि सेक्स वर्कर्सना रक्तदान करण्यास बंदी घालण्यात आली आहे. या मार्गदर्शक तत्वांबाबत, २०१७ मध्ये, राष्ट्रीय रक्त संक्रमण परिषदेने डॉक्टर आणि वैज्ञानिक तज्ञांच्या सल्ल्या आणि संशोधनाच्या आधारे ही ब्लूप्रिंट तयार केली.

मार्गदर्शक तत्त्वे तयार करण्यामागील तर्क-

ट्रान्सजेंडर, गे आणि सेक्स वर्कर्स रक्तदान न करण्याबाबत सरकारने बरेच संशोधन केले होते, जे केंद्र सरकारने सर्वोच्च न्यायालयासमोर सादर केले होते, ज्यामध्ये या लोकांना रक्तदान करण्याची परवानगी का देऊ नये हे स्पष्ट करण्यात आले होते. २०२१ मध्ये, केंद्र सरकारने चेन्नई आणि मुंबईतील त्या पुरुषांवर एक संशोधन केले, ज्यामध्ये असे उघड झाले की त्यांचे इतर पुरुषांशी शारीरिक संबंध होते. या अहवालात समोर आलेली धक्कादायक बाब म्हणजे देशात एमएसएमची संख्या सतत वाढत आहे. अशा नातेसंबंधांमध्ये खबरदारी घेतली जात नाही, त्यामुळे एसटीआय आणि क्लॅमिडीया संसर्गासारखे आजार पसरत आहेत.

दुसरीकडे, ट्रान्सजेंडर्सवरील संशोधनातून असेही दिसून आले आहे की त्यांना इतरांपेक्षा एचआयव्हीचा धोका जास्त असतो. हे टाळण्यासाठी ते कोणत्याही प्रकारची खबरदारी घेत नाही. जे २०२१ मध्ये केलेल्या एका अभ्यासात उघड झाले. हा स्वतःच एक अद्वितीय अभ्यास होता. यामध्ये, ३४ देशांमधील ९८ अभ्यास एकत्रितपणे घेण्यात आले. यापैकी ७८ अभ्यासातून असे दिसून आले की ट्रान्सजेंडर पुरुष आणि महिला दोघांनाही एचआयव्ही आणि लैंगिक संक्रमित आजारांचा धोका जास्त असतो.

Whats_app_banner