Chanakya Niti Marathi: आचार्य चाणक्य यांनी त्यांच्या धोरणात राजकीय आणि आर्थिक विषयांसह जीवनाशी संबंधित समस्यांचे निराकरण केले आहे. प्रत्येक व्यक्तीचे आपल्या धोरणांबाबत वेगवेगळे विचार आणि पैलू असतात. आचार्य चाणक्याची धोरणे जीवनाचे सत्य सांगतात, म्हणूनच ती लोकांना कठोर वाटतात. त्यांनी सुचवलेले उपाय तुम्हाला आयुष्याच्या प्रत्येक परीक्षेत मदत करतील. आचार्य चाणक्यांच्या धोरणात सांगितलेली एक धोरण प्रियजनांसाठी आहे. चाणक्यानुसार, व्यक्तीने कुटुंबातील सदस्य, मित्र, मूर्ख आणि गुरु यांच्याशी कधीही भांडण करू नये. पाहूया आचार्य चाणक्य याबाबत नेमके काय सांगतात.
आचार्य चाणक्य यांच्या मते, प्रत्येक व्यक्तीच्या जीवनाचा आधार त्याचे कुटुंब आहे. अशा परिस्थितीत त्यांच्याशी वाद झाला तर त्या व्यक्तीला आयुष्यभर पश्चाताप होऊ शकतो. कुटुंबातील सदस्यच आपल्याला चांगले आणि वाईट यातील फरक सांगतात. अशा परिस्थितीत, त्यांच्याशी भांडण केल्यानंतर, आपण योग्य आणि अयोग्य गोष्टींचा फरक करू शकणार नाही. त्यामुळे आयुष्यात आपले मोठे नुकसान होऊ शकते.
आचार्य चाणक्य सांगतात की, मैत्री ही जगातील सर्वात मोठी गोष्ट आहे, खरा मित्र तुम्हाला प्रत्येक परिस्थितीत साथ देतो आणि तुम्हाला जीवनातील प्रत्येक सत्याची जाणीव करून देतो. अशा परिस्थितीत, जर एखाद्या व्यक्तीने आपल्या मित्राशी भांडण केले तर तो विश्वासार्हचे नाते गमावेल. त्याला आयुष्यात याचा पश्चातापही होईल. त्यामुळे आयुष्यात मित्रांशी कधीही भांडण करू नये.
चाणक्य नीती म्हणते की, आयुष्यात आपल्याला फक्त गुरूच मार्गदर्शन करतात. गुरु आपल्याला जीवनातील चांगल्या-वाईटाचे ज्ञान देतात आणि योग्य मार्ग निवडण्यात मदत करतात. जर एखाद्या व्यक्तीने आपल्या गुरूशी भांडण केले तर तो गुरूंच्या कृपेपासून अनभिज्ञ राहतो. त्याला ज्ञान देणारे व मार्गदर्शन करणारे कोणीही नसेल. त्यामुळे त्याला आयुष्यात योग्य दिशा आणि ज्ञान प्राप्त होणार नाही. हे एकप्रकारे त्या व्यक्तीचे नुकसानच असेल. त्यामुळे गुरूंशी कधीही भांडण करू नये.
आचार्य चाणक्य यांच्या मते, मूर्खाशी कधीही वाद घालू नये. यामुळे तुमचा वेळ तर वाया जाईलच शिवाय तुमची शांतताही हिरावून घेतली जाईल. अशा माणसाला समजून सांगणे म्हणजे स्वतःच्या पायावर दगड पाडून घेण्यासारखे आहे. याशिवाय तुमच्या इमेजवरही त्याचा परिणाम होऊ शकतो.
संबंधित बातम्या