Team India New Head: भारताच्या श्रीलंका दौऱ्यापासून राहुल द्रविडऐवजी गौतम गंभीर मुख्य प्रशिक्षकपदाची धुरा सांभाळणार आहे, हे जवळपास निश्चित करण्यात आले. गेल्या बुधवारी प्रशिक्षकपदी नियुक्तीची औपचारिक घोषणा करण्यात आलेल्या गंभीर झिम्बाब्वे दौऱ्याचा भाग होऊ शकला नाही, जिथे व्हीव्हीएस लक्ष्मण कार्यवाहक प्रशिक्षक म्हणून रुजू झाले. परंतु, गौतम गंभीर पुढील १० दिवसांत पदभार स्वीकारणार असल्याने भारतीय क्रिकेटचे एक नवे पर्व सुरू होणार आहे.
द्रविड किंवा रवी शास्त्री यांच्याप्रमाणे गंभीरला प्रशिक्षकपदाचा पूर्वानुभव नाही. लखनौ सुपर जायंट्ससंघाकडून दोन आणि कोलकाता नाईट रायडर्सकडून एकदा अशा तीन मोसमात त्याने मार्गदर्शक म्हणून काम केले होते. एलएसजीने आयपीएल २०२२ आणि २०२३ मध्ये आयपीएल प्लेऑफमध्ये प्रवेश केला होता. तर, केकेआरने दोन महिन्यांपूर्वी विजेतेपद जिंकले होते. त्यामुळे गंभीर प्रशिक्षकपदाचा अनुभव समृद्ध नसला तरी भारतीय क्रिकेटला अभूतपूर्व उंचीवर नेण्यासाठी आक्रमकता आणि समतोल यांचे योग्य मिश्रण मानले जाते. गंभीरच्या नव्या भूमिकेबद्दल आतापर्यंत त्याच्या सहकाऱ्यांनी सकारात्मक बोलण्यापलीकडे काहीही म्हटलेले नाही. भारताचे माजी कर्णधार कपिल देव यांनी गंभीरच्या नियुक्तीवर सविस्तर भाष्य करणे टाळले आणि भारतीय संघाला आणि खेळाडूंना पुढील अनुभवासाठी शुभेच्छा दिल्या.
“गौतम गंभीर भारतीय क्रिकेट संघाच्या मुख्य प्रशिक्षकपदाची जबाबदारी स्वीकारत असेल तर मी त्याला आणि संघाला शुभेच्छा देतो. मला आशा आहे की, आम्ही यापूर्वी केलेल्या कामगिरीपेक्षा ते चांगली कामगिरी करतील. मी भारतीय खेळाडूंना शुभेच्छा देऊ इच्छितो”, असे कपिलने नवी दिल्लीत ट्रिनिटी गोल्फ चॅम्पियन्स लीगच्या दुसऱ्या आवृत्तीदरम्यान पीटीआयला सांगितले.
द्रविडच्या नेतृत्वाखाली भारताने १३ वर्षांनंतर विश्वचषक जिंकला आणि ११ वर्षांनंतर आयसीसी चे विजेतेपद पटकावले. पुढील वर्षी चॅम्पियन्स ट्रॉफी आणि तिसरी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप आणि त्यानंतर घरच्या मैदानावर २०२६ चा टी-२० विश्वचषक होणार असल्याने गंभीरचा पुढील कार्यकाळ आव्हानात्मक आहे, ज्यात या वर्षाच्या अखेरीस बॉर्डर-गावस्कर करंडकासाठी ऑस्ट्रेलियात पाच कसोटी सामन्यांच्या मालिकेचा समावेश आहे.
गंभीरचा प्रभाव आता चव्हाट्यावर आल्याचे दिसत आहे. श्रीलंका दौऱ्यातून माघार घेतलेले रोहित शर्मा आणि विराट कोहली यांनी आगामी मालिकेचा भाग व्हावे, अशी त्यांची इच्छा आहे. कारण आता आणि फेब्रुवारी २०२५ मध्ये होणाऱ्या सीटीमध्ये मोजकेच एकदिवसीय सामने शिल्लक आहेत. गंभीरच्या नेतृत्वाखाली भारताला नव्या टी-२० कर्णधाराचा उदय होण्याची शक्यता आहे. नुकत्याच निवृत्त झालेल्या रोहित शर्माकडून हार्दिक पांड्या नव्हे तर सूर्यकुमार यादव संघाची धुरा सांभाळणार असल्याचे वृत्त समोर आले आहे.
संबंधित बातम्या